Nhatban.net
Welcome!    Register now    Login flagflag
Menu chính
Tư liệu - Tiện ích
Đăng nhập
Username:

Password:

Lost Password?

Register now!
Calendar
Thanks to

Giáo trình dạy tiếng Việt cho người Nhật

You cannot open a new topic into this forum |Guests cannot post into this forum |

thuyvinh103 Giáo trình dạy tiếng Việt cho người Nhật (2011/3/29 4:18 )

Just popping in
Mình chuẩn bị dạy tiếng Việt cho một bác Nhật, dạy hoàn toàn bằng tiếng Nhật. Tuy nhiên, mình tìm giáo trình trên thị trường Việt Nam thấy không có, hầu hết là dạy tiếng Việt cho người nước ngoài viết bằng tiếng anh, có 1 cuốn viết bằng Nhật - VIệt nhưng nội dung không hay lắm. Bạn nào có giáo trình mềm thì share cho mình với hoặc chỉ chỗ để mình có thể mua được sách nhé, hay bất cứ nguồn nào để tham khảo/ mua. Mình ở Hà Nội.

Cảm ơn các bạn nhiều nhé.
File gửi kèm(0) Votes:7 Average:10.00
 yutaka Re: Giáo trình dạy tiếng Việt cho người Nhật (2011/3/29 16:16 )

Quite a regular
Bạn tìm cuốn: ベトナム語 レッスン 初級1、初級2
dành chuyên dạy cho người Nhật->rất căn bản, cặn kẽ và dễ hiểu nữa. Mình cũng có soạn giáo trình, nhưng hầu như là viết bằng tay để giảng dạy. Hiện mình đã đánh máy vi tính được 5 bài, nếu bạn muốn tham khảo thì mình sẽ gửi mẫu một bài cho.
Trong bài giảng của mình, mình chỉ ghi những mẫu ngữ pháp và ví dụ căn bản thôi, nếu bạn muốn diễn đạt để truyền tải nội dung giảng dạy thì tự bạn phải có vốn tiếng Nhật thì mới có thể truyền tải nội dung bài học đến người học.
Có gì thì cứ pm cho mình.
File gửi kèm(0) Votes:22 Average:10.00
 thuyvinh103 Re: Giáo trình dạy tiếng Việt cho người Nhật (2011/3/29 22:29 )

Just popping in
Bạn ơi, mình có thể tìm cuốn này ở đâu?
Bạn tự soạn giáo trình à? Vậy gửi mình tham khảo bài đầu nhé.
Cảm ơn bạn giúp đỡ nhé.

Mail của mình là thuyvinh103@gmail.com

File gửi kèm(0) Votes:1 Average:10.00
 yutaka Re: Giáo trình dạy tiếng Việt cho người Nhật (2011/3/29 23:18 )

Quite a regular
Mình đã gửi cho bạn bài mẫu rồi, còn về sách thì mình mua bên Nhật.
Nếu bạn muốn rõ hơn thì lên mạng chat nhé. Nick của mình giống như nick mình gửi file cho bạn, đuôi là @.com.
File gửi kèm(0) Votes:3 Average:10.00
 thuyvinh103 Re: Giáo trình dạy tiếng Việt cho người Nhật (2011/4/4 3:52 )

Just popping in
Em cám ơn chị nhé. Em đang tham khảo. Chắc chị dạy nhiều rồi nên mới rút ra được kinh nghiệm và viết ra giáo trình này đúng không chị?
Em cũng đang tự soạn từ bài đầu tiên về bảng chữ cái. Có nên dạy về dấu ngay từ đầu không chị?
 yutaka Re: Giáo trình dạy tiếng Việt cho người Nhật (2011/4/4 5:52 )

Quite a regular
Bài đầu tiên là cái 印象 của bạn dạy ntn và dạy cái gì để 生徒 phải thốt nên rằng: なるほど。Tiếng Việt có 6 thanh điệu (声調, mình nghĩ bài đầu tiên bạn dạy về thanh điệu là hợp lý nhất. Bài đầu tiên ko nên đi sâu vào bài học mà chỉ nên giới thiệu tổng quát cho 生徒 hiểu rằng: à! tiếng Việt là như thế đấy, nó cũng đơn giản lắm, cũng có những quy tắc về cách phát âm (nêu ví dụ cụ thể)...
--> để 生徒 cảm thấy thoải mái với bài giảng đầu tiên và có hưng phấn lần sau học tiếp.
Một chút kinh nghiệm giảng dạy cho bạn!
File gửi kèm(0) Votes:4 Average:10.00
 greensky Re: Giáo trình dạy tiếng Việt cho người Nhật (2011/4/4 8:20 )

Just can't stay away
なるほどね!
File gửi kèm(0) Votes:0 Average:0.00
 anhtuan261 Re: Giáo trình dạy tiếng Việt cho người Nhật (2011/4/5 11:37 )

Home away from home
tớ cũng muốn đi dạy tiếng việt
 ginnyyuki Re: Re: Giáo trình dạy tiếng Việt cho người Nhật (2011/5/31 3:57 )

Just popping in
chào chị ,em cũng đang chuẩn bị dạy tiếng việt cho người nhật nhưng chưa biết phải dạy thế nào . chị có thế chia sẻ 1 số kinh nghiệm được không ạ. Em cảm ơn .
 quantriy2000 Re: Giáo trình dạy tiếng Việt cho người Nhật (2011/5/31 9:15 )

Quite a regular
chị ơi.em thấy chị bảo có giáo trình dạy tiếng nhật cho người việt ạ.em cũng có người nhờ em dạy.nhưng em không biết mua giáo trình ở đâu ạ.Hiện tại em đang ở bên Nhật.(SAITAMA) em thấy chị bảo chị có soạn giáo trình nên em xin phép được mượn giáo trình của chị ạ.em cám ơn chị nhiều ạ.chị bây giờ đang ở đâu ạ.chị có nick chat YH hay số điện thoại không ah.Số điện thoại của em ở bên Nhật là: 08035356117(softbank).YH : tuanngoc200886.rất mong nhận được hồi âm của chị ạ.em mới sang nhật được 1 tháng rưỡi rùi ạ
 baongocvn2008 Re: Giáo trình dạy tiếng Việt cho người Nhật (2012/2/22 4:48 )

Just popping in
chào bạn, mình đọc trên diễn đàn thấy bạn có kinh nghiệm dạy tiếng việt cho người nhật đúng không? Mình hiện cũng đang dạy tiếng việt cho một bác người Nhật và mình cũng gặp rất nhiều khó khăn trong phương pháp dạy. bạn có thể cho mình một số lới khuyên và kinh nghiệm của bản thân bạn được không? Mình rất cám ơn bạn. Mail của mình là baongocvn2008@yahoo.com. Cám ơn bạn nhiều nhé.
 kimanh214 Re: Giáo trình dạy tiếng Việt cho người Nhật (2014/6/12 0:40 )

Just popping in
chào chị Yukata,
Em hiện giờ đang được đề nghị dạy tiếng Việt cho người Nhật và em chưa có kinh nghiệm nên hơi thiếu tự tin một chút.
Em đang tìm giáo trình nhưng hơi khó nhỉ. có nên dạy theo sách giáo khoa lớp 1 của mình không chị?
Email của em là kimanh214@gmail.com, chị có kinh nghiệm, xin giúp đỡ em chút nhé, em cảm ơn chị.
 kimanh214 Re: Giáo trình dạy tiếng Việt cho người Nhật (2014/6/12 0:40 )

Just popping in
Chết, em post 2 lần, chắc do mạng.
Em xin lỗi.
File gửi kèm(0) Votes:2 Average:10.00

Advanced search

Thanks to
Thanks to
Việc cần người
Thảo luận mới

Copyright © 2005-2011 Nhatban.net. All Rights Reserved. Supported by SCS (Việt Nam) : Designed By Theme4u.Net