Nhatban.net
Welcome!    Register now    Login flagflag
Menu chính
Tư liệu - Tiện ích
Đăng nhập
Username:

Password:

Lost Password?

Register now!
Calendar
Thanks to

lam visa cho tre so sinh co can khong?

You cannot open a new topic into this forum |Guests cannot post into this forum |This topic isLOCKED by administrators or moderators |

pita lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/10 0:12 )

Not too shy to talk
Em có một điều xin các anh chị giúp em!!
Visa của em ở Nhật là 3 năm,chồng em bây giờ đã li hôn.còn khoảng 1 thảng nửa em sinh em bé.em muốn sau khi sinh em bé khoảng 1 tháng thì em ẳm con về Việt Nam,em đang băn khoăn không biết có cần xin visa cho Con của em không?Con em sinh ra tình trạng của Con em là gi?Con em về VN có qua lai Nhật được không?Visa của em 2012 thì hết hạn..
em không hiểu xin các anh Chị giúp em!!!em đang rất băn khoăn!! cảm ơn Anh chi..
File gửi kèm(0) Votes:0 Average:0.00
 thuonggam Lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/10 2:04 )

Quite a regular
Trời ! trường hợp này khó quá nhỉ?... Sao không ai giúp pita vậy kà...
pita đang chuẩn bị vượt cạn kìa....
Nhưng pita cũng phải nói giõ hơn đi....( Chồng NHẬT hay VIỆT vậy?)
 quochung Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/10 2:23 )

Home away from home
>> em muốn sau khi sinh em bé khoảng 1 tháng thì em ẳm con về Việt Nam
Sau khi bạn sinh em bé thì đến Immigration đăng kí cho con mình luôn chứ cần gì phải về VN rồi xin visa? Thủ tục đăng kí ở đây:
http://www.immi-moj.go.jp/english/tetuduki/kanri/shyorui/04.html
http://www.immi-moj.go.jp/english/tetuduki/zairyuu/syutoku.html

info Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/10 2:35 )

Webmaster
Bắt buộc trong vòng xx ngày phải làm thủ tục xin visa nếu không con bạn sẽ bị tính là cư trú bất hợp pháp.

Sinh xong thì có giáy chứng sinh, mang giấy này đến ĐSQ VN ở Nhật xin hộ chiếu.

Có hộ chiếu rồi thì đến cục xnc Nhật xin visa. Visa dạng gì thì còn phụ thuộc visa của bạn hiện nay là gì.

Có visa rồi thì xin luôn cái tái nhập quốc cho con.

Cuối cùng là về quận đăng ký thẻ nguoi nước ngoài và làm thủ tục xin trợ cấp trẻ em.

Một tháng không đủ đâu. Với lại trẻ sơ sinh một tháng, đi máy bay tôi nghiệp.
 pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/10 4:01 )

Not too shy to talk
cảm ơn anh chị đã nhiệt tình trả lời em!!
anh chi ơi!xin hộ chiếu khoảng bao nhiêu lâu,lam visa thì bao nhiêu lâu nưa ạ? chồng em la người Vn,visa của em thi 3năm.em không đi làm em sợ em xin visa cho Con không được,chồng của em lại không nhận Con.(buồn lam'hoàn tất giấy tờ khoảng bao nhiêu laau ạ?để ẳm cháu về VN với Ngoại!anh Chị giúp dùm em với a!
 tuvannban Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/10 5:19 )

Home away from home
Xin lỗi nếu làm bạn buồn.
Nếu bố đẻ của con bạn là người Nhật thì mọi việc sẽ khác hơn. Con của bạn sẽ có quốc tịch Nhật(với điều kiện bố cháu nhận cháu là con ruột , không cần giấy dăng ký kết hôn vẫn ok. Nếu bố người Nhật nhất định không nhận con thì có thể kiện ra toà để kiểm tra DNA).
Trường hợp này, sau khi visa của bạn hết hạn (2012) thì bạn vẫn được gia hạn visa tiếp vì là mẹ của người Nhật (điều kiện: phải nuôi dạy con tại Nhật)

--
http://legatoota.main.jp/micsota/vietnamese/top.html

pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/10 7:08 )

Not too shy to talk
dạ cảm ơn.còn nêu' là người Vn nhưng đã li hôn thì làm sao ah?em lo quá!em chỉ sợ niukan không cấp visa cho con em,vì em không đi làm,mà đã li dị chống nữa..làm giấy tờ cho Con thi không biết bao lâu mói hoàn tất để ẵm con về Vn,chứ bên Nhật em không có người thân.định ẵm cháu về Vn 1năm rồi qua lại Nhat..nhưng em sợ niukan không cấp visa cho Con em!
xin anh chị nào biết tường tận giúp dùm em!
 pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/11 1:53 )

Not too shy to talk
em chờ tin của anh chị giúp đỡ lắm!
 info Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/11 3:35 )

Webmaster
1) Xin giấy chứng sinh hình như hết khoảng 1 tuần
2) Hộ chiếu hết 1 ngày
3) Visa hết khoảng 1 tháng
4) Re-entry/Thẻ ngoại kiều hết 1 ngày

Cả thảy hết khoảng 6 tuần.

1), 2), 4) chắc chắn không vấn đề gì.

3) có được hay không phụ thuộc vào tình trạng người mẹ:

- Tư cách cư trú hiện nay là gì?
- Nghề nghiệp/Thu nhập ra sao (có giấy chứng nhận nộp thuế hay không?)

pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/11 5:30 )

Not too shy to talk
nghề nghiệp thì em ko đi làm,em ăn theo chồng mà giờ li dị rồi bạn à! visa của em là 3năm! trườg hợp của em thi sao a?làm ơn giup em
 tuvannban Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/11 5:44 )

Home away from home
Visa cuar em thuộc viasa gi? Định trú( Định cư).v..v...Chồng cũ của em lúc bảo lãnh cho em có visa gì?.
Hiện em đang ăn trợ cấp xã hội à?..

Hãy nói rõ hơn về em 1 chút nữa đi.

--

soctho Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/11 8:32 )

Just popping in
Chào anh Info và các bạn diễn đàn mến!Cho em hỏi tí sau khi đã ly dị tự mình gia hạn(tạm trú)khi không có hosonin đuoc không ?công ty mình đang làm có quyền đứng hosonin cho mình không(nếu họ đồng ý) ?hay mình phải về nước?pháp luật Nhật qui định thế nào về điều này?rất mong sự giúp đỡ của các anh chị .thành thật cảm ơn.
 host Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/11 9:00 )

Just can't stay away
@soctho: mình nhớ mình đã trả lời câu hỏi này của bạn.
 lehungftu Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/11 9:07 )

Home away from home
trả lời lại cho Soctho lần nữa cho chắc.
Nếu đang đi làm tại 1 công ty Nhật và được họ đồng ý bảo lãnh thì hoàn toàn có thể xin visa lao động.
Giấy tờ bao gồm
- đơn xin visa
- hợp đồng lao động
- Giấy đăng kí kinh doanh và bản kết toán danh số năm gần nhất của công ty.
gì nữa nhỉ - ai biết thì bổ sung giúp, mình xin dạng này đã 2 năm trước nên quên mất rồi.
Nhưng túm lại là công ty đó có thể bảo lãnh cho bạn xin visa.
 info Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/11 9:07 )

Webmaster
soctho giải trình cẩn thận không là anh khóa nick đấy.

Bạn hỏi ở đây và host trả lời:
http://www.nhatban.net/forum/index.php?topic_id=3884

Không follow gì mà nhảy xổ vào topic người khác hỏi trớt quớt thế hả?
 pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/11 23:00 )

Not too shy to talk
da,visa cua em moi' qua la cho 1 nam,sau do em gia han duoc 3 nam còn chồng của em hiê.n tai đã vào ediu rồi chị ah,em không đưọc trợ cấp gì của Nhật hết vì chồng đi làm nuôi em,bây giờ thì li hôn và đang chờ toà án kêu.em còn khoảng 1 tháng nửa sinh.chồng em lại không nhận đó là con!em đang hoang man quá!tuvanban có số dien thoại bên Nhật không?
 host Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/11 23:58 )

Just can't stay away
@pita: Mình không biết mục đích bạn muốn quay lại Nhật để làm gì. Vì mình thấy bạn quay lại Nhật thì một mình chăm con, không đi làm được thì tiền đâu mà sống. Chồng bạn sau khi li dị lại không nhận con thì sẽ không chu cấp gì cho bạn cả. Mình khuyên bạn nên về VN luôn đi. Dù sao cũng có người nhà chăm sóc.
 pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/12 1:53 )

Not too shy to talk
minh siinh xong sẽ ẳm con về viet nam cho ông bà,con` mình qua bên này làm hãng,mục đích mình sinh con bên này đẻ sau này không cần bão lãnh nó nữa!mà mình không biết visa của nó thế nào nua
 tuvannban Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/12 3:09 )

Home away from home
@pita: chồng em có phải là dân tị nạn (nanmin)không?

Đến 16/1(Chủ nhật): em gọi điện thoại đến Trung tâm tư vấn thông tin cho người nưốc ngoài quận Ota (Tokyo): Mics Ota
Tel : 03-6424-8822( 13h~ 17h ).Tư vấn tiếng Việt.

Đừng lo gì cả. Hãy bảo trọng .

--

pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/12 3:32 )

Not too shy to talk
dạ chồng em không em khôg phải dân tị nạn.nếu trường hợp của em sinh con ở Vn,em co bão lãnh Con em sang Nhật duoc khong a?
 pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/12 3:37 )

Not too shy to talk
xin các anh chị ai biét xin trả lời dùm em!
File gửi kèm(0) Votes:1 Average:10.00
 quochung Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/12 3:50 )

Home away from home
Nếu bạn có đủ điều kiện nuôi con ở Nhật thì chắc là bảo lãnh được thôi. Còn thực tế có chắc chắn 100% không thì ai mà dám đảm bảo với bạn? Chỉ có người phụ trách di trú của Bộ Tư Pháp Nhật mới trả lời bạn được thôi, mà phải là sau khi họ xem hồ sơ của bạn nữa í chứ

Còn về lời khuyên cá nhân của mình thì bạn nên xin visa cho con bạn ngay khi bạn sinh con ở Nhật. Cái này gọi đúng là xin cấp tư cách lưu trú. Các bước thì như bác info liệt kê ở trên.

Quote:

pita wrotes:
xin các anh chị ai biét xin trả lời dùm em!
 tidongha Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/12 6:58 )

Just can't stay away
Đôi điều với bạn:
Bạn biết sinh con ở BV Nhật phí dich vụ hết bao nhiêu không? Theo mình biết thì trên 40 man. Kéo theo đó là rất nhiều gian nan khi bạn không có ai chăm sóc.
Bạn sợ sinh ở VN thì sẽ không bao lãnh được con. Nhưng bạn có nghĩ là con bạn sẽ thế nào nếu bạn liều như vậy không!? Theo mình nghĩ để đảm bảo an toàn cho bạn và bé, bạn nên về VN sinh rồi tuỳ theo đó mà tính tiếp.
Mình thấy có gì đó không ổn trong tình huống của bạn, nên suy nghĩ kỹ. Đừng vì cái lợi trước mắt...
 soctho Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/12 7:20 )

Just popping in
theo mình nghỉ bạn nên về vn sinh em bé se tốt hơn,vì o nhật hiện giờ bạn kg co người thân bên cạnh.khi sinh sẽ rất khó khan cho bạn chi phi lại cao nua.mình nghi trong cau chuyen cua ban co van de gi do,neu ba ruột thi tai sao lai kg nhận bé chứ?bạn hãy suy nghĩ ky.
 pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/12 7:31 )

Not too shy to talk
nói chung mình bất hạnh có 1 nguoi chồng như dzay,bây giờ chồng em wen nguòi khác thì sao nhận được anh chị?nếu về Vn thì không những con em không được gì mà bản thân em cũng sợ bị đuổi về luôn.vì truoc' giờ chồngem nuôi bây giờ li dị thì em về vn sinh,năm sau gia hạn chắc gì niukan chịu gia hạn.mà không gia hạn thì làm sao em ở Nhat làm kiê'm tiền gởi về Vn nuôi con!em muốn sinh ở Nhật để biết đâu em ăn theo Con em được ở lai.visa của em hiện tại là 3 năm! em không biết sao đây nua!
 host Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/12 7:43 )

Just can't stay away
Về đi pita ah. Sau này hết visa bạn không gia hạn được nếu theo con đâu. Về VN cũng có thể đi làm nuôi con được. Còn bạn ở lại Nhật thì sẽ tốn rất rất nhiều tiền cho một em bé.

Mình rất thông cảm hoàn cảnh của bạn. Rất bực mình chồng cũ của bạn. Khốn nạn những đứa bỏ vợ bỏ con. Hic! bực mình quá nên chửi bậy. Hi vọng không bị khoá nick.
File gửi kèm(0) Votes:2 Average:10.00
 quochung Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/12 19:12 )

Home away from home
À, mà bạn đã làm giấy yêu cầu nhận tiền trợ cấp sinh con chưa? Ở Saitama-shi năm rồi là 380.000 JPY đó. Chỗ khác có thể khác chút ít. Có khoản đó cũng đỡ. Khoản đó thì dù sinh ở VN hay sinh ở Nhật đều nhận được cả. Nếu sinh ở Nhật thì coi như khoản đó hết sạch có khi còn thiếu. Còn nếu sinh ở VN thì chắc chi phí mất khoảng 10-15tr VND thôi (ở Từ Dũ).
 info Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/12 19:27 )

Webmaster
Sinh ở Nhật thì được 42man, sinh ở VN thì được 38man. Hầu như không có khác biệt giữa tỉnh này với tỉnh kia.

Bạn kia ương lên không chịu ly hôn thì làm gì được nhau.
 pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/13 0:10 )

Not too shy to talk
ủa nếu em khong chịu li hôn thì cũng được hả info?
 pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/13 0:32 )

Not too shy to talk
nếu như em sinh ở Vietnam thi` em làm sao cỏ được tiền trợ cấp (38man) ạ?em có giay tờ khám em bé ở Nhat..làm ơn tư vấn dùm em với!
 info Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/13 0:42 )

Webmaster
Điều kiện để nhận trợ cấp là người bố hoặc mẹ phải tham gia bảo hiểm sức khỏe và đóng bảo hiểm trên 1 năm.

Bạn có thẻ bảo hiểm không? Gia nhập từ ngày nào?
 info Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/13 0:44 )

Webmaster
Không chịu li hôn cũng được. Cứ bầy chây cho xong thủ tục cho con đi rồi tính cũng được.

Bên Nhật được cái pháp luật rõ ràng, người dân tích cực vận dụng pháp luật để bảo vệ mình. Khác với ở nuớc mình: cứ nghe tới chữ Pháp luật là mọi người co rúm vào, tìm cách lảng tránh.
 pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/13 4:47 )

Not too shy to talk
trời không biết cuộc đời ra sao nũa
 info Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/13 5:24 )

Webmaster
Trả lời được chết liền
 pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/13 5:50 )

Not too shy to talk
ai cho em 1 lời khuyên với
 tuvannban Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/13 6:46 )

Home away from home
@pita: Tôi đoán bạn ly hôn dạng chyoutei (Ly hôn có sự thương lượng của hai bên)? Bạn mới sang nên chưa biết hết quy định của pháp luật theo trình tự ly hôn.(có thể tiếng Nhật cũng không khá phải không?)

Nếu bạn đóng án phí khoảng gần 2000 yên(1200yen tiền án phí+ tem gửi..). Tiền phiên dịch đóng riêng. Thì đúng là bạn đang ly hôn ở dạng tôi nói trên.

Nếu ở dạng đó , toà sẽ gọi vợ chông f bạn lên nói chuyện 3 lần/3 tháng. Sau 3 lần đó các bạn thuận tình ly hôn , không tranh chấp tài sản....thì toà cho phép các bạn ly hôn.

Vấn đề tôi không biết đơn xin ly hôn thì do ai đứng tên? Nếu bạn viết đơn thì sẽbạ cón mục mong muốn nói chuyện hoà giải có mặt chồng/vợ hoặc muốn nói chuyện riêng với thư kýlk toà (không muốn chồng có mặt )để trình bày nguyện vọng.

Nếu không có thể gọi điện thoại đến toà xin phép đặt hẹn nói chuyện riêng. NHớ khi gọi điện phải nói được mã số toà chứng nhận đã nhận đơn chyotei rikon đó.

Trường hợp toà đã xử ly hôn rồi(ly hôn vắng mặt 1người,do hoàn toàn không biết mình là bị đơn) vẫnn có thể gửi đơn lên đề nghị không cho thụ lý quyết định trên(không đồng ý quyết định ly hôn do toà phán). Dạng này cuộc chiến sẽ kéo dài...

Theo luật pháp nhật, con được sinh ra sau ly hôn hình như khoảng gần 300 ngày sẽ là con của chồng mình vừa ly hôn.

Có gì không hiểu thi tel đến số điện thoại tôi đã cho bạn ở trên (trung tâm này của quận Ota , tư vấn miễn phí)

Bạn đang có thai 9 tháng, ?vậy chẳng hãng máy bay nào dámm cho lên máy bay đâu. .

--

pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/13 8:21 )

Not too shy to talk
em cảm ơn tuvanban rất nhiều,người chồng em tự làm đơn gởi toà án,lúc đó em ở Vn em không biết gì hết!dzaayj bây giờ em kéo dài đến khi sinh thi con em co duoc gia han không ah?
niukan nó cần giấy gì của chồng em khong ah??chồng em không đưa giấy thì em phải lam sao đay ah?
 izumi.tphcm Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/13 8:40 )

Just popping in
Tôi nghỉ trường hợp bạn thì đừng nên ly hôn.(Đợi mọi giấy tờ thủ tục xong rồi thì li dị không muộn)
Vì chồng bạn là người bảo lãnh bạn người chịu trách nhiệm cho bạn tất cả vấn đề khi bạn còn ở Nhật.
Nếu chồng củ của bạn ko đứng ra làm thủ tục cho con bạn thì pó tay thôi, và chồng bạn không đứng ra bảo lãnh thì cũng không được khoảng tiền trợ cấp khi sinh, nếu chồng củ bạn chịu đứng ra bảo lãnh thì khi bạn sinh ở VN hay Nhật đều được khoảng tiền trợ cấp đó(số tiền không nhỏ tranh thủ làm trước khi sinh, để khi sinh được nhận liền.
 pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/13 8:44 )

Not too shy to talk
nhưng nếu em không li dị thì toà án co' xử vắng mat không ah?
 tuvannban Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/13 18:05 )

Home away from home
Bạn hãy gọi điện thoai đến toà xin gặp riêng người đang phụ trách hồ sơ ly hôn của bạn.

Nếu xác định chắch chắn chồng đang có bồ bịch : thu thập chứng cứ, email , tin nhắn, ảnh ,...Cái này sẽ có lợi nếu bạn ly hôn---->anh ấy phải bồi thường về mặt tinh thần.

Chồng bạn đơn phương gửi đơn lên toà,. Toà có giấy gọi bạn lên toà chưa?

Tô i cảm giác bạn hầu như không biết tiếng Nhật lắm, ngay bản thân visa của mình ngoài thơig gian 3 năm, bạn không thể trả lời nó thuộc dạng gì.

--

info Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/13 18:29 )

Webmaster
Ở VN thì khi ly hôn người phụ nữ bị thiệt đủ đường, ở Nhật thì khác.

Chịu khó tìm hiểu pháp luật và vận dụng cứu bản thân đê. Khó khăn quá thì để anh tư vấn cho, mỗi giờ anh tính 5,000 yên.
 IIOOII Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/15 7:30 )

Just popping in
Chào bạn Pita mình cũng muốn giúp bạn...nhưng quả thực đọc mãi những gì bạn viết mà mình vẫn chưa hiểu hết vấn đề bạn quan tâm. Nếu có thể bạn có gắng viết chi tiết những điều bạn cần và muốn giải quyết vấn đề hơn nữa thì mọi người mới có thể giúp được bạn. Theo như mình nghĩ bạn không khá tiếng Nhật cũng như pháp luật Nhật bản thì bạn nên tìm đến hoặc đến các trung tâm Trung tâm tư vấn thông tin cho người nưốc ngoài quận Ota (Tokyo) 16/2(Chủ nhật): Mics Ota
Tel : 03-6424-8822( 13h~ 17h ).Tư vấn tiếng Việt.
để được giúp đỡ có phải tốt hơn không?
 dangbao Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/15 8:08 )

Home away from home
đúng là nước đến chân mới lo nhảy. Pó tay bạn . Hoàn cảnh của bạn mọi người ai cũng hiểu và chia sẻ với bạn nhưng bạn cũng phải vận động nữa thì mới có kết quả tốt đẹp đến với bạn chứ.
 tuvannban Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/15 8:14 )

Home away from home
Xin xác nhận lại lịch làm Tư vấn tiếng Việt tại trung tâm Tư vấn cho người nước ngoài quận Ota-ku(tokyo)

Các thứ ba của các tuần chẵn( tuần thứ 2 và thứ 4). Chủ nhật tuần thứ 2.

ngày
16/1/2011 (CN), 25/1/2011(T3)
có tư vấn tiếng việt (lịch thay đổi do nghỉ Tết tây)

Tel: 03-6424-8822
Địa chỉ: Ota-ku. Kamata 5- 13- 26 (Trong toà nhà tư vấn người tiêu dùng quận Ota, Misc Ota nằm cạnh thang máy tầng 1).
Toà nhà trên nằm cách Uỷ ban nhân dân quận Ota 2 phút đi . Hay dễ hiểu hơn nó nằm đằng sau lưng siêu thị Maruestu.

Ga : JR Kamata, Tokyu Kamata, Keikyu Kamata,

--

quochung Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/16 5:22 )

Home away from home
Bạn pita xem lại lịch tư vấn của TTTVNNN của Ota-ku để đi nhé.

Hôm nay 16/1/2011 bạn có đi chưa? Nếu chưa đi thì ngày tiếp theo là 25/1/2011 (thứ 3) bạn chịu khó đi nhé.

Nếu chưa biết đường đi thì bạn nói tên ga gần nhà bạn nhất, bọn mình sẽ search giúp đường đi chỉ cho bạn.
 yutaka Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/16 6:21 )

Quite a regular
pita--> nếu rảnh em có thể phone cho chị theo số này: 080-3615-4221
chị sẽ tư vấn giúp em miễn phí (trong khả năng hiểu biết của chị).
 thuonggam Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/16 6:48 )

Quite a regular
Sốt ruột quá.... pita đâu rồi ? bao nhiêu người đang chờ tin tốt của bạn...
 pita Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/16 8:41 )

Not too shy to talk
lo lắng lắm các anh chị.như tuvanban nói đúng quả thật em không biết gí về Tiếng nhật hết.vi` em chỉ ở nhaf từ lúc wa nhật đến nay chồng lại không cho em đi hoc,vì ở xa truong lại không có điều kiện.em chỉ sợ con em sinh ra ở Nhạt ko níu kéo em ở lại Nhạt đươc vi` sau khi li dị cs thể em bị đuổi về nuoc (em nghe nhiều người nói vậy) vì em không co tư cach' ở lại Nhật.em lo lang nên mới định ở Nhật sinh con để biết đâu duoc ỏ lại.Nhưng theo các anh chị tư vâ'n là nên về Vn sinh.vì có ở lại chồng cũnng không nhận con.em đang dinh về Vn sinh cho ròi chứ that su ở bên này chi phí cao quá em lo không đuoc.!em cảm on cac anh chi da nhiệt tình giúp đỡ em!
 tuvannban Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/16 20:27 )

Home away from home
@pita: Mọi người tôn trọng quyết định của em.

Hãy cân nhắc xem hai mẹ con có đủ sức khỏe về Vn không? Liệu có hãng máy bay nào cho thai phụ 9 tháng đi không? Cái này phải khai báo khi đặt vé.

Nhân tiện tôi viết các thông tin dưới đây để chị em tham khảo
:
Nếu không đóng bảo hiểm y tế , khi đau đẻ hãy gọi xe cứu thương---->đẻ miễn phí. Đẻ kiểu này may rủi, có nhiều mẹ con người Nhật chết vì đẻ kiểu này, do các benh viện không muốn nhận, thời gian chờ đẻ kéo dài.

Các bệnh viện thuộc tỉnh quản lý sẽ dễ nhận trường hợp trên hơn các bệnh viện tư nhân.

Dưới đay là các bệnh viện thuộc tokyo, phiên dịch miễn phí( cần phiên dịch hay không do bs quyét định)

http://www.byouin.metro.tokyo.jp/annai/index.html

Ngoài ra cũng có phiên dịch miễn phí(bs quyết đinh) ở bệnh viện Tokyo rosai (Ota-ku)
http://www.tokyoh.rofuku.go.jp/hospital/koutsuu.html

Nếu quá khó khăn, hoàn cảnh mà không nuôi được con, hãy liên lạc với jido sodan nơi gần nhất .

Cũng có thể để con lại ở bệnh viện Jikei (Kumamoto shi). Điều kiện con không quá 6 tuổi...

http://www.jikei-hp.or.jp/yurikago/index.html

Cách thức để con thế nào thì xem qua các ảnh sau:

http://www.google.co.jp/images?q=%E8%B5%A4%E3%81%A1%E3%82%83%E3%82%93%E3%83%9D%E3%82%B9%E3%83%88&hl=ja&source=hp&lr=&rlz=1W1SKPB_ja&aq=f&aqi=g10&aql=&oq=&oi=image_result_group&sa=X

--

nhh0510 Re: lam visa cho tre so sinh co can khong? (2011/1/16 21:58 )

Quite a regular
@pita, @ all
đọc những phần pita va các anh chị viết tôi thấy thương pita và giận cô ta rất nhiều. Xin lỗi pita vì tôi không thể nói ngọt ngào được.

1) Tại sao bạn lại cứ muốn ở lại Nhật trong hoàn cảnh như vầy?
bạn sợ không được sống và làm việc ở Nhật à !!! Việt nam chúng ta cũng đang là thiên đương đấy chứ. Bạn có thấy là hàng triệu chị em phụ nữ Việt nam vẫn vui vẻ cống hiến tại quê hương yêu dấu của mình không?.... Bạn đã không được như nhũng người Việt nam đang sống, học tập và làm việc. Cuộc sống của bạn ở Nhật hoàn toàn trong cảnh lệ thuộc ...

2) Chắc bạn đang nghĩ là làm sao để có được viza ??? bạn thật là ích kỷ với con bạn. Con bạn đã kém may mắn khi không có người nhận làm bố. Đứa trẻ tội nghiệp từ khi chưa được chào đời.
Bạn đã sai lầm khi theo chồng bạn sang đây, rồi sai lầm tiếp khi không giữ được chồng (cho dù chông bạn là người không tôt" giờ hãy sủa sai đi, vẫn còn chưa muộn bạn oi . Bạn nên về Việt nam đi, mẹ tròn con vuông đã rồi tính, khí co chút vốn tiếng nhật rồi hãy nghĩ đến chuyện quay lại nước Nhật...

3) Chuyện của bạn không biết đúng được bao nhiêu % như đã đăng tải, nhưng có lẽ cũng là lời cảnh báo sát thực cho các bạn trẻ, bài học kiến thức và tính tự lập khi sống ở bất kỳ nơi đâu....
File gửi kèm(0) Votes:1 Average:10.00

Advanced search

Thanks to
Thanks to
Việc cần người
Thảo luận mới

Copyright © 2005-2011 Nhatban.net. All Rights Reserved. Supported by SCS (Việt Nam) : Designed By Theme4u.Net