Nhatban.net
Welcome!    Register now    Login flagflag
Menu chính
Tư liệu - Tiện ích
Đăng nhập
Username:

Password:

Lost Password?

Register now!
Calendar
Thanks to

Thắc mắc về thủ tục xin trợ cấp nuôi con

You cannot open a new topic into this forum |Guests cannot post into this forum |

bvt2008 Thắc mắc về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2010/12/9 21:46 )

Quite a regular
Ở toà nhà mình đang ở không thấy bóng dáng trẻ con bao giờ, cũng không nghe thấy tiếng khóc hay chạy nhảy chí choé. Có mấy chiếc xe đạp dành cho các bé dính bụi để suốt ngoài hành lang. Chỗ để xe thì có mấy xe đạp có chỗ ngồi của trẻ, có cái để dính toàn bụi, chẳng thấy di chuyển bao giờ.
Còn ngoài phố mình hay gặp một ông người nước ngoài hay bế con đi chơi mà chẳng nhìn thấy mặt đứa bé bao giờ vì ông ý bế úp mặt, cũng chẳng thấy đứa bé khóc hay cuời.
Mình thắc mắc là nếu họ làm giả những điều này để được xin trợ cấp tiền nuôi con cũng được sao? không có con thật làm sao xin được trợ cấp nhi? có anh chị, bạn nào biết không chỉ mình với để mình xin hihihi (đùa thôi!).
Mình chỉ muốn biết là có trường hợp như vậy không thôi.
Người Nhật cũng nhiều người lạ, nhận tiền trợ cấp nuôi con mà không trả tiền ăn cho con ở nhà trẻ.
Nước Nhật càng ngày càng khó khăn.
File gửi kèm(0) Votes:0 Average:0.00
 info Re: Thắc mắc về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2010/12/9 23:22 )

Webmaster
Bạn xoay được cái giấy khai sinh hợp pháp và cái giấy đăng ký hộ khẩu cho người con đó ở Nhật là được.

Ở VN thì phải xoay được hộ khẩu, giấy khai sinh, chứng minh gửi tiền về nuôi người con ấy...

Tưởng ngon nhưng không dễ đâu. Đất nước tiên tiến nó khác VN mình ở chỗ ấy.
 bvt2008 Re: Thắc mắc về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2010/12/10 1:23 )

Quite a regular
Mình chỉ hỏi để biết xem có trường hợp như vậy không thôi, ở Nhật cái gì cũng rõ ràng, không có mà nói có được đâu.
Cũng có thể mình quá suy đoán linh tinh về trường hợp trên.
Cảm ơn bạn đã trả lời.
 andywong Re: Thắc mắc về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2010/12/10 8:58 )

Home away from home
Ở Nhật để có được tiền trợ cấp cho con cái thì nó phải trải qua nhiều giai đoạn. Giai đoạn trước tiên là bạn phải có sổ "Mẹ và Bé". Để có sổ này thì bạn phải được bác sỹ ở Trung tâm y tế xác nhận bằng giấy xác nhận có thai. Sau đó mang giấy này đến Shiyakusho để thực hiện các thủ tục chứng minh là mình có thai. Hàng tháng bạn phải đi đến Phòng y tế để khám và được ghi lại kết quả hàng tháng. Cho đến khi bạn sinh cũng được bệnh viện cấp giấy chứng sinh, rồi lại mang ra Shiyakusho khai sinh và khai các thủ tục để nhận trợ cấp. 3-6 tháng sau khi sinh bạn mới nhận được các khoản trợ cấp này. Nếu không có thai thật thì làm sao bạn có thể làm được các công đoạn trên. Nên 100% là không thể được.
File gửi kèm(0) Votes:1 Average:10.00
 info Re: Thắc mắc về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2010/12/10 18:29 )

Webmaster
Hồi năm ngoái có ông mãnh người Hàn Quốc hay sao ấy không nhớ rõ, đi xin trợ cấp cho hơn 554 đứa con nuôi
File gửi kèm(0) Votes:1 Average:10.00
 andywong Re: Thắc mắc về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2010/12/10 21:48 )

Home away from home
Ở Nhật nó có cái nghề làm cha mẹ nuôi đấy. Tuỳ hình thức mà có thể nhận được số lượng nhất định. Họ gọi là Sato-oya hay Family gì gì đó quên bà rồi.

Khi nuôi mỗi người con nuôi thì bạn sẽ được chính phủ hỗ trợ mỗi tháng khoảng 18man. Chắc bác Info làm luôn cái nghề này kiếm tháng vài chục chai được đấy.
 info Re: Thắc mắc về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2011/1/7 3:12 )

Webmaster
Chưa nghe vụ này nha,

里親 hay ホストファミリー tớ đều có cả, họ làm volunteer thôi.
 pita Re: Thắc mắc về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2011/1/10 0:13 )

Not too shy to talk
Em có một điều xin các anh chị giúp em!!
Visa của em ở Nhật là 3 năm,chồng em bây giờ đã li hôn.còn khoảng 1 thảng nửa em sinh em bé.em muốn sau khi sinh em bé khoảng 1 tháng thì em ẳm con về Việt Nam,em đang băn khoăn không biết có cần xin visa cho Con của em không?Con em sinh ra tình trạng của Con em là gi?Con em về VN có qua lai Nhật được không?Visa của em 2012 thì hết hạn..
em không hiểu xin các anh Chị giúp em!!!em đang rất băn khoăn!! cảm ơn Anh chi..
 ngthuy_82 Về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2011/1/27 20:59 )

Just popping in
Em đang đọc topic Thủ tục xin trợ cấp nuôi con. Em cũng đang rất quan tâm đến vấn đề này. Con bé nhà em mới được 15 tháng thì mẹ phải đi học. Có anh chị nào biết thủ tục xin trợ cấp nuôi con như thế nào không? cụ thể tình huống của em: Em sang Nhật (Shizuoka) học chương trình Tiến sĩ theo dự án, được ĐH Shizuoka cấp kinh phí học và sinh hoạt. Visa của em đến 3/2013. Em định làm thủ tục cho chồng và con sang, nhưng có lẽ chỉ sang chơi vài tháng thôi. Thủ tục cho chồng con sang em đã biết cách làm rồi, nhưng chưa biết phải cần những gì để xin tiền trợ cấp nuôi con được. Và nếu xin được thì 1 tháng được bao nhiêu và mình phải đảm bảo những điều kiện gì không? Có thể xin trợ cấp thất nghiệp cho chồng được không? Mong mọi người giúp!
 yutaka Re: Về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2011/1/28 7:12 )

Quite a regular
Cứ bảo lãnh chồng con sang trước, sau đó xin trợ cấp 生活保護 là ok

@pita: pita lần trước đã hỏi câu hỏi này rồi. Trường hợp của pita ngay từ lúc mang thai nếu bị chồng ruồng bỏ vẫn có thể xin được trợ cấp ở lại Nhật chăm con--> muốn biết chi tiết thì phone cho tôi--> tôi đã cho số điện thoại ở mục pita hỏi rồi đấy nhưng ko thấy pita gọi điện cho tôi.
File gửi kèm(0) Votes:2 Average:10.00
 ngthuy_82 Re: Về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2011/1/29 2:29 )

Just popping in
Bạn Yutaka ơi, cho mình hỏi thêm 1 chút, chồng con sang thì được rồi, nhưng chỉ sang chơi khoảng 2-3 tháng thôi thì lại về Việt Nam. Vậy trong thời gian chồng và con mình không có ở đây thì các khoản trợ cấp trên sẽ tính như thế nào ạ?
 ngthuy_82 Re: Về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2011/2/5 1:43 )

Just popping in
Sao lâu ngày quá mà chưa thấy Yutaka xuất hiện nhỉ? Bận ăn tết à?
 yuji0824 Re: Thắc mắc về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2011/7/11 7:36 )

Just popping in
mọi người cho mình hỏi chút về tiền trợ cấp TaT của chính phủ nhật.
Mình mới lấy visa vĩnh trú và bảo lãnh cho con qua nhật theo diện đoàn tụ,con theo mẹ.Mình muốn xin tiền trợ cấp trẻ em cho con của mình, nhưng nghe nói chính phủ sắp tới sẽ cắt khoản tiền trợ cấp này nhưng cũng có ngừơi nói tháng 10 này sẽ trợ cấp cho mỗi trẻ em là 1man.Mình không biết chính phủ sẽ có quyết định như thế nào,có ai biết thông tin chính xác thì làm ơn giải thích giúp mình với.mình rất cám ơn
 info Re: Thắc mắc về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2011/7/11 8:59 )

Webmaster
Gì thì gì nhưng cứ tới quận làm thủ tục sớm ngày nào hay ngày đấy. Còn đâu là chuyện của chính phủ, có gì phải thắc mắc đâu ah?
 yuji0824 Re: Thắc mắc về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2011/7/12 5:20 )

Just popping in
cám ơn info nhiều!
Tại vì không biết nên mới hoixem có ai biết thì trả lời giúp,vậy thì ngày mai đi làm luôn.
 hoaly Re: Thắc mắc về thủ tục xin trợ cấp nuôi con (2011/7/13 2:01 )

Quite a regular
Thủ tục xin trợ cấp nuôi con:
Nếu con bạn có mặt ở Nhật, đưa con đến đắng ký alian card theo mẹ, lên làm thủ tục bảo hiểm y tế cho con, sau này bạn đóng cũng được, không đóng cũng được, khi làm thủ tục xin trợ cấp cho con, nó sẽ hỏi bạn đã làm thủ tục đóng bảo hiểm y tế cho con chưa.
Sau khi làm xong 2 thủ tục đó, bạn mang passport, của con và của bạn, thẻ ngoại kiều của bạn và sổ ngân hàng lên bộ phận giải quyết xin trợ cấp nuôi con.
Ở đó bạn sẽ phải khai cái form và trình những thứ đã nêu ở trên. Thủ tục cũng nhanh chóng và dễn dàng.

Advanced search

Thanks to
Thanks to
Việc cần người
Thảo luận mới

Copyright © 2005-2011 Nhatban.net. All Rights Reserved. Supported by SCS (Việt Nam) : Designed By Theme4u.Net