Nhatban.net
Welcome!    Register now    Login flagflag
Menu chính
Tư liệu - Tiện ích
Đăng nhập
Username:

Password:

Lost Password?

Register now!
Calendar
Thanks to

Câu hỏi về quốc tịch Nhật

You cannot open a new topic into this forum |Guests cannot post into this forum |

shinkoboy Câu hỏi về quốc tịch Nhật (2009/3/16 3:09 )

Just popping in
Chào các bạn.
Tháng trước mình có đến cục tư pháp và được tư vấn những thủ tục vào quốc tịch Nhật(cũng khá đơn giản), cả thời gian mất khỏang 1 đến 1,5 năm. Trường hợp của mình là visa kỹ sư IT, đã làm việc tại Nhật 7 năm và dự định khỏang cuối năm mình về Việt nam. Mình về nhưng dự định công việc vẫn cần qua Nhật công tác, khi đó xin visa tốn thời gian và cũng khó khăn nên mình muốn vào quốc tịch Nhật. Xin hỏi là bạn nào có kinh nghiêm tư vấn là mình có nên vào quốc tịch Nhật không? khi vào có bất lợi gì không?
Cám ơn mọi người.
File gửi kèm(0) Votes:2 Average:10.00
 okawa Re: Câu hỏi về quốc tịch Nhật (2009/3/16 6:04 )

Quite a regular
Tại sao bạn không nghĩ xin visa vĩnh trú nhỉ ??? điều kiện và thủ tục cũng gần như nhau , thời gian chờ đợi để xét vào vĩnh trú chỉ có 6 tháng . Bạn xác định ở Nhật luôn à ? Mình thấy nếu như sau này , muốn về vn ở hơi lâu 1 tí thì lại phải xin visa vn , đằng nào thì cũng thế . Có thể mỗi người có hướng khác nhau nhỉ , mình thì vẫn còn yêu vn nam lắm .
Bạn có thể tham khảo các điều kiện tại đây :http://duhoc.viet-sse.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=353&Itemid=62
File gửi kèm(0) Votes:0 Average:0.00
 info Re: Câu hỏi về quốc tịch Nhật (2009/3/16 6:48 )

Webmaster
Ủa, làm ở Nhật tới 7 năm rồi mà sao hỏi câu sơ đẳng thế (?)

Ai dại gì mà nhập quốc tịch Nhật hả giời?
 hangkawaii Re: Câu hỏi về quốc tịch Nhật (2009/3/16 7:11 )

Just popping in
Bác info ơi! "Ai dại gì mà nhập quốc tịch Nhật hả giời? " là sao ạ?? Mong bác chỉ giáo.
 shinkoboy Re: Câu hỏi về quốc tịch Nhật (2009/3/16 7:27 )

Just popping in
Điều kiện cần là 5 năm đối với quốc tịch và 10 năm đối với vĩnh trú. Mình thì cuối năm dự định về Việt nam sống nhưng vẫn cần phải thỉnh thoảng qua Nhật để kiếm khách hàng. Mình muốn hỏi lúc đó xin visa qua Nhật có khó khăn không và muốn hỏi các bác có kinh nghiệm là có nên lấy quốc tịch hay không?

"Ai dại gì mà nhập quốc tịch Nhật hả giời?"
-->Bác viết khó hiểu quá.
 okawa Re: Câu hỏi về quốc tịch Nhật (2009/3/16 9:40 )

Quite a regular
Lạ nhỉ , bây giờ vĩnh trú là 10 năm à , tại sao mình đây ở nhật chưa đủ 10 năm mà đã được vĩnh trú từ hơn 1 năm về trước rồi nhỉ . ( Cái này để về tìm hiểu thêm )
Còn bạn nói chỉ thỉnh thoảng sang nhật để kiếm khách hàng thì cứ xin visa bình thường 5 năm chứ có sao đâu nhỉ ( trước là 3 năm , nay đã được 5 năm ) . Chỉ với lý do " thỉnh thoảng qua Nhật để kiếm khách hàng " mà xin quốc tịch Nhật thì ...không hiểu ???????
Mình thì mình nghĩ là ...không nên , vậy thôi . Bạn tham khảo nhé .
File gửi kèm(0) Votes:1 Average:10.00
 shinkoboy Re: Câu hỏi về quốc tịch Nhật (2009/3/16 12:40 )

Just popping in
Cám ơn các bác đã tư vấn.
Mình dự định cuối năm về VN khi đó sẽ không có công ty nào bên Nhật bảo lãnh nên chắc là khó xin được visa (mình không rành thủ tục xin visa tại VN).Nếu được vĩnh trú thì tốt nhưng theo thông tin mình được biết thì có những t/h sau được vĩnh trú.
1.Cư trú liên tục tại Nhật trên 10 năm (visa ky thuat, lao dong, hoc sinh ...).
2.Kết hôn với người có vĩnh trú hay công dân Nhật thì điều kiện lả trên 3 năm.
3.Người đặc biệt đại khái gồm giáo sư, nghiên cứu khoa học hay tài năng thể thao... thì được đặc cách riêng(mình không thuộc t/h này).
4.Tỵ nạn chính trị(cái này mình không rành)

Bác okawaへ
Trường hợp của bác nếu bác không ngại có thể nói rõ về t/h của bác được không? Mình cũng dự định đến văn phòng luật sư để hỏi thêm.

http://lawyershin.web.fc2.com/visa/eijyuu.html
http://www.lawyersjapan.com/visaqa1.html
 info Re: Câu hỏi về quốc tịch Nhật (2009/3/16 17:51 )

Webmaster
Mình nghĩ như bạn ohkawa đó.

Chỉ vì xin visa đi Nhật công tác tốn kém mà xin nhập quốc tịch Nhật thì đúng là bó tay.com

Nhập tịch thành người Nhật bạn sẽ mất passport làm người VN. Bạn cho đó là 1 giải pháp thông minh ư?
 shinkoboy Re: Câu hỏi về quốc tịch Nhật (2009/3/16 21:14 )

Just popping in
Thật sự mình cũng rất ngại khi làm thủ tục từ bỏ quốc tịch. Mình không biết khi về VN không có công ty bên Nhật bảo lãnh thì có thể xin visa để đi công tác được không và thời gian mất khoảng bao lâu(bạn nào có kinh nghiệm chỉ mình với)?Nếu như về VN mà mình không thể qua Nhật gặp khách hàng thì công việc của mình tại VN gặp khó khăn.
 info Re: Câu hỏi về quốc tịch Nhật (2009/3/17 4:37 )

Webmaster
uhm, đã tính chuyện làm biz với Nhật mà cứ lo mấy thứ visa cỏn con như thế này thì sao làm được việc lớn nhỉ...

Xin lỗi đã trả lời không đúng ý câu hỏi.
File gửi kèm(0) Votes:1 Average:0.00
 lupang Re: Câu hỏi về quốc tịch Nhật (2009/3/17 9:08 )

Home away from home
Nếu định làm lâu dài ở VN thì tốt nhất là nên giữ quốc tịch Việt nam. Ở VN mà ko có quốc tịch VN thì nhiều thứ rắc rối hơn nhiều.

Advanced search

Thanks to
Thanks to
Việc cần người
Thảo luận mới

Copyright © 2005-2011 Nhatban.net. All Rights Reserved. Supported by SCS (Việt Nam) : Designed By Theme4u.Net