Nhatban.net
Welcome!    Register now    Login flagflag
Menu chính
Tư liệu - Tiện ích
Đăng nhập
Username:

Password:

Lost Password?

Register now!
Calendar
Thanks to

Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch

You cannot open a new topic into this forum |Guests cannot post into this forum |

toiyeuvn Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2008/6/5 9:38 )

Just popping in
Chào mọi người.

Tháng 8 này, mình định bảo lãnh một người bạn thân qua Nhật du lịch khoảng 1-2 tuần. Thông qua hướng dẫn trên nhatban.net
http://www.nhatban.net/ttnb/a0014.html
cũng như 2 link sau:
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/dulich_v.htm
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/3/visa/visa_j_1_4.htm
thì mình cũng nắm khá rõ về thủ tục và các giấy tờ cần phải chuẩn bị. Tuy nhiên, mình vẫn còn một vài thắc mắc nhỏ, mong mọi người hướng dẫn giúp.

1/ Mình đi làm ở Nhật với status là engineer được gần tròn 1 năm, mình có tư cách bảo lãnh bạn bè hay không?

2/ Trong đơn 身元保証書 có 2 phần 査証申請人 và 身元保証人 thì mình điền hết hay chỉ điền phần 身元保証人 mà thôi.

3/ Trong đơn 招聘理由書 có 2 phần 査証申請人 và 招聘人 thì mình điền hết hay chỉ điền phần 招聘人 mà thôi.

Mình hỏi hơi dài dòng vì bạn mình không biết tiếng Nhật nên không rõ mình phải làm từ A-Z hay chỉ điền thông tin phần của mình thôi.

4/ Trong đơn 滞在予定表 thì mình đã có kế hoạch rồi, nhưng mà giả dụ tình huống thay đổi, đúng ngày đó vì lý do nào đó mà k đúng lịch trình thì thế nào. Vì mình nghĩ không làm sao đúng lịch trình 100% được.

5/ Về phần chứng minh quan hệ thì mình chỉ có ảnh chụp chung, trước giờ có viết thư bao giờ đâu, như vậy phần này phải làm sao thì tốt?

6/ Mình định ra 銀行 xin 残高証明書, nhưng không hiểu 残高 tối thiểu bao nhiêu, và có quan trọng lắm không?

Có nhiều điều thắc mắc, mong các bạn và các anh chị giúp đỡ. Ngoài ra có điều nào cần lưu ý khi viết đơn, xin mọi người truyền kinh nghiệm.
Xin cảm ơn tất cả.
File gửi kèm(0) Votes:1 Average:0.00
 info Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2008/6/5 15:37 )

Webmaster
1/ YES. Thời gian đi làm mình nghĩ là không quan trọng.

2/ Oh, mình không biết cái form của lãnh sự quán Nhật tại HCMC. Nếu form như vậy thì bạn hãy điền cả hai: 査証申請人 và 身元保証人 (với cùng tên của bạn)

3/ Điền cả 2 (tham khảo câu 2)

4/ Đã gọi là 予定表 thì あくまでも「予定」なので、thay đổi không có vấn đề gì hết

5/ Bạn viết một bức thư ngắn (gõ máy tính hoặc viết tay) rồi gửi chung với các loại giấy tờ khác về VN. Không ai kiểm định xem thư đó được viết ở thời điểm nào đâu

6/ Nếu bạn có giấy chứng nhận thu nhập (từ công ty hoặc từ 市役所) thì hoàn toàn không cần 残高証明書. Suy ra việc hỏi số tiền cần có trong tài khoản không có ý nghĩa lắm.

Bài viết tại nhatban.net là kinh nghiệm của mình khi mời cô em sang Nhật chơi năm 2004. Đã 4 năm rồi, nhanh quá....
File gửi kèm(0) Votes:2 Average:10.00
 thuhanoi Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2008/6/5 23:51 )

Just can't stay away
Đúng như Info nói: Nếu bạn có giấy chứng nhận thu nhập (từ công ty hoặc từ 市役所) thì hoàn toàn không cần 残高証明書.
Tuy nhiên nếu bạn dùng 残高証明書 thì mình nghĩ bạn phải có ít nhất là 200man đấy. DSQ không bao giờ cho mình biết phải nộp giấy chứng minh số tiền trong tài khoản là bao nhiêu nhưng tớ chắc chắn là dưới 150man thì xin visa khó đấy. Trước đây mình cũng có một người bạn được người quen gửi giấy bảo lãnh và sử dụng 残高証明書, thời gian dự định ở bên Nhật 1 tuần. 残高証明書 là 100man, nhưng đã không đươck DSQ chấp nhận.
Bởi vì, bảo lãnh có nghĩa là bạn phải chịu trách nhiệm cho toàn bộ chuyến đi của người bạn mời sang bao gồm chi phí đi lại, sinh hoạt của nguời đó va nếu chẳng may xảy ra chuyện gì phải bồi thường thiệt hại..... hoặc chi phí y tế khi người đó bị làm sao....
À, khi bạn của bạn đi nên nhắc bạn ấy mua bảo hiểm đi du lịch. Tớ nghĩ ở Việt nam mức rẻ nhất của Bảo Việt khoảng 600.000 Vnd. Good luck.
File gửi kèm(0) Votes:1 Average:0.00
 tytcvn Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2008/6/6 8:18 )

Just can't stay away
Hi,
Mình vừa bảo lãnh mẹ vợ qua bên này. Có mấy kinh nghiệm sau:

* Mình có giấy chứng nhận thu nhập của công ty và giấy chứng nhận nộp thuế của shi (市役所), tuy nhiên bên lãnh sự Nhật vẫn yêu cầu phải copy sổ tiết kiệm ngân hàng.
Mình copy sổ tiết kiệm gửi về, trong đó không có quá 100man nhưng vẫn OK

*Hiện nay bên nhập cảnh Nhật bản làm khó hơn việc bảo lãnh người qua Nhật, bạn ở Nhật mới được có 1 năm, lại chỉ là bạn bè thì sẽ khó đấy, đợt vừa rồi mẹ vợ mình sang, thấy nói bị loại hết, chỉ có mẹ mình là đi được. -> bạn cứ làm thử, nếu không được thì chắc phải nhờ người Nhật bảo lãnh thì chắc là không có vấn đề gì.

Good luck
File gửi kèm(0) Votes:1 Average:10.00
 toiyeuvn Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2008/6/6 9:18 )

Just popping in
Cám ơn tất cả mọi người đã rất nhiệt tình trả lời mình.

@info:
Theo mẫu đơn ở đây:
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/3/visa/A(mimotohoshou).pdf

http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/3/visa/B(shouheiriyuu).pdf
thì em thấy có 2 phần:
身元保証人 và 招聘人 là phần của em.
Còn 査証申請人 là phần của người em sẽ mời sang Nhật, nên em không biết có điền thế bạn em hay không; và khi điền thì đánh vi tính hay viết tay thì tốt. Nếu được, xin anh info coi giúp.

*Em định viết một bức thư ngắn bằng tiếng Việt với nội dung mời bạn qua chơi, không biết có cần chuyển sang Nhật ngữ không ạ.

*Trong hướng dẫn hồ sơ của LSQ có ghi: " Giấy xác nhận đặt chỗ vé máy bay 2 chiều", em không hiểu khúc này lắm, anh hay các bạn đã làm rồi hướng dẫn em.

@tytcvn:
*Nếu yêu cầu 残高 thì chắc chắn mình tiêu vì k để dành được bao nhiêu cả, mong là mọi chuyện tốt đẹp.Sổ tiết kiệm mà các bạn nói chắc là 講座通帳, thật sự mình chưa bao giờ dùng cả, nếu người ta yêu cầu bổ sung hồ sơ thì chắc sẽ in ra.

Mình cũng có nghe nói dạo gần đây, Nhật kiểm soát gắt gao vấn đề visa, bạn đón mẹ vợ qua được vì đó là người thân trong gia đình; mình đón bạn bè thì đúng là 大変, đành phải coi số của bạn mình ra sao. Nhờ người Nhật thì cảm thấy phiền người ta quá, nếu không được thì cũng đành...

Theo trang web này:
http://www.vn.emb-japan.go.jp/html/jconsul_visa1.html
thì mình không xin giấy 源泉徴収表

Mình chỉ xin:
*在職証明書
*所得証明書
*外国人登録原票記載事項証明書

Một lần nữa cám ơn sự chỉ dẫn của mọi người.
File gửi kèm(0) Votes:0 Average:0.00
 toiyeuvn Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2008/6/17 8:28 )

Just popping in
Anh info và các bạn cho em hỏi thêm một chút:

*Trong hướng dẫn hồ sơ của LSQ có ghi: " Giấy xác nhận đặt chỗ vé máy bay 2 chiều"

Em bảo lãnh bạn em, tức là toàn bộ chi phí em lo. Từ đó em hiểu rằng, vé máy bay này cũng do chính em đặt, và do chính em trả tiền, nhưng em hiện đang ở Nhật, không biết cách thức đặt vé tại VN như thế nào cả (khứ hồi HCM-NRT-HCM), các anh chị kinh qua phần này, xin hướng dẫn em.

*Trong phần 招聘理由書 có phần 経緯, em hiểu là mô tả quá trình quen biết cho đến lúc mời. Em hiểu như vậy có đúng không ạ và phần này có điều gì cần lưu ý không ạ?

*Em định viết một bức thư ngắn bằng tiếng Việt với nội dung mời bạn qua chơi để bổ sung hồ sơ chứng minh quan hệ, không biết có cần chuyển sang Nhật ngữ không ạ.

Em lại làm phiền mọi người, mong được giúp đỡ.
 info Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2008/6/17 10:05 )

Webmaster
Phần Giấy xác nhận đặt chỗ vé máy bay 2 chiều thì nói bạn của bạn tới đại lý vé máy bay ở VN xin là OK mà. Cái đó không cần chứng nhận ai là người sẽ trả tiền. Cái mà lãnh sự cần đó là sự đảm bảo rằng người đó sẽ sang thật

Phần 経緯 của 招聘理由 thì mình nghĩ bạn nên làm 1 tờ riêng để có thể ghi rõ ràng, chi tiết. Trong phần 招聘理由 chính thì ở chỗ cần điền bạn ghi là "別途参照". Phần 招聘理由 (bổ sung) thì bạn trình bày rằng thì mà là.... nói chung không có gì cần chú ý trong giấy này. Họ cần lý do minh bạch, cụ thể, và mình đáp ứng yêu cầu đó, vậy thôi.

Phần bức thư ngắn bây giờ thực sự mình thấy kô cần thiết nữa (sau khi đọc hướng dẫn của LSQ). Thay vào đó bạn cần viết 招聘理由 OK, chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ (在職証明書, 所得証明書, 外国人登録原票記載事項証明書 - nhớ kèm theo copy của 外人登録書). Để chắc ăn hơn nữa thì xin giấy chứng nhận 残高 và copy sổ tiết kiệm như tytcvn đã đề cập.

Chúc may mắn!!
 thuhanoi Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2008/6/17 21:41 )

Just can't stay away
Giấy xác nhận đặt chỗ máy bay hai chiều chính là tờ giấy mà khi bạn dặt vé máy bay, nhân viên hãng hàng không in ra đưa cho bạn đó, trên đó có ghi họ tên người sẽ sử dụng vé, số hiệ chuyến bay, ngày giờ bay. Tờ giấy đó mình nghĩ kích thước chỉ nhở như vé máy bay thôi chứ không phải lớn như tờ giấy A4 đâu.
 avtx30 Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2008/6/18 9:33 )

Not too shy to talk
toiyeuvn ngại phải nhờ người kia đặt vé hả?

Hay là gửi tiền về để người ấy đi đặt !?
 toiyeuvn Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2008/6/19 13:41 )

Just popping in
Cám ơn anh info và bạn thuhanoi rất nhiều. 参考させていただきます。

@avtx30:
Hihi, không ngại chút nào, bạn mình sẽ đặt vé. Thanks.
 askme Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2009/1/22 17:45 )

Just popping in
Mình muốn bảo lảnh ba, me, va anh trai qua nhật , như vậy phải làm 3 bộ hồ sơ hay chỉ làm 1 bộ. Nhờ anh em giúp dùm nha. Cám ơn nhiều.
File gửi kèm(0) Votes:3 Average:10.00
 amaiumi Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2010/6/16 9:07 )

Just popping in
Mình có câu hỏi, mong bác info và các bác chỉ giùm. Trong thủ tục bảo lãnh người thân trong gia đình sang Nhật du lịch trong thời gian ngắn thì:
1. Phần giấy tờ chứng minh quan hệ gia đình, tức là thông qua Sổ hộ khẩu có phải không ah? Nếu phải thì có phải dịch và công chứng sang tiếng Nhật không hay là chỉ nộp quyển sổ hộ khẩu gốc cho ĐSQ?
2. Xin viza diện người mời bảo lãnh, thì người xin viza có cần có giấy tờ chứng nhận của nơi công tác tại VN không ah?

Mình đang làm thủ tục bảo lãnh thì bị mắc ở chỗ này, Mong mọi người giúp đỡ giùm. 誠に有難うございました
 host Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2010/6/16 10:57 )

Just can't stay away
1. Bạn đi dịch và công chứng. Bạn nên công chứng thêm giấy khai sinh nếu người mời là bố hoặc mẹ bạn.
2. Nếu người nhà bạn đang đi làm ở công ty nhà nước thì lên xin giấy xin phép của cơ quan.
Chúc may mắn
 pink Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2010/6/19 20:52 )

Just popping in
Hè này em định sang Nhật homestay ở nhà một bác người Nhật, giờ bác ấy đang làm việc ở Việt Nam. Nhưng mà bác ấy bảo bác ấy không thể bảo lãnh cho em được thế thì em nhờ người nhà ở Việt Nam làm người bảo lãnh cho em được không? Bố mẹ em chẳng hạn.

Mong các anh chị giúp đỡ e chưa đi nước ngoài bao giờ nên cũng không hiểu mấy cái này lắm. Ah em copy mail em với bác ấy trao đổi rồi in ra nộp cùng với bộ hồ sơ xin visa ạ?
 amaiumi Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2010/6/29 20:22 )

Just popping in
Cám ơn bác Infor va Host nhiều lắm.
Nhưng mắc một cái, ông anh trai nhà mình-người được bảo lãnh
thì làm nghề buôn bán tự do ở nhà thôi.
Buôn bán nhỏ mà, không có con dấu riêng, nên không có dấu chứng nhận của cơ quan được.
Nếu khai nghề nghiệp là như vậy, e rằng tỉ lệ đạt viza không cao.
Các bác đã từng làm và biết thủ tục rồi, cho mình lời khuyên về phần khai nghề nghiệp của người được bảo lãnh với ah!誠に有難うございました
 info Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2010/6/29 20:49 )

Webmaster
Quote:
1. Phần giấy tờ chứng minh quan hệ gia đình, tức là thông qua Sổ hộ khẩu có phải không ah? Nếu phải thì có phải dịch và công chứng sang tiếng Nhật không hay là chỉ nộp quyển sổ hộ khẩu gốc cho ĐSQ?

Không phải dịch, không phải công chứng. Mang theo bản gốc sổ hộ khẩu, CMTND, giấy khai sinh đến DSQ/LSQ là OK.

Việc công chứng là một điều vớ vẩn nhất tớ từng biết.

Ở Nhật: Bạn đưa bản gốc cho nơi tiếp nhận xem, họ thấy ok thì họ tự động copy bản gốc đó (đóng dấu cá nhân người copy nếu cần), giữ lại bản copy và trả lại bản gốc.

Ở VN: Nếu chưa có công chứng (sao y bản chính) thì mời bạn về, đi copy rồi lên phường xin con dấu sao y bản chính, tớ vừa rồi về nhà bị mấy quả như vậy, thật bức xúc không phím nào tả xiết....

Quote:
2. Xin viza diện người mời bảo lãnh, thì người xin viza có cần có giấy tờ chứng nhận của nơi công tác tại VN không ah?

Người được bảo lãnh không cần giấy tờ chứng nhận nơi công tác, chỉ cần cái CMTND, hộ chiếu là OK.

Tớ bảo lãnh bao nhiêu lần rồi, cứ thế cứ thế.
 amaiumi Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2010/6/29 21:32 )

Just popping in
Bác infor ra mặt muộn quá. Đọc xong bài của bác, em thấy nhẹ đi bao nhiêu.
Em vừa alo về cho đsq NB trong giây lát, họ nói chỉ cần giấy khai sinh của em, ko biết là thế lào, và quên không hỏi có cần dịch ra tiếng Nhật không?
Bác infor cho em số phone hoặc địa chỉ online được không, em hỏi bác một tẹo nữa với ah?
 info Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2010/6/29 22:07 )

Webmaster
Không phải dịch mà, đã nói rồi.

Tại các chị các mẹ chả chịu đọc và tìm hiểu nên cứ sợ này sợ kia. Làm việc với nước ngoài đỡ ha!

Bạn ấy có gì cứ hỏi ở đây đi nhé, tớ ít chat chit lắm.
 amaiumi Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2010/6/30 1:00 )

Just popping in
Phải công nhận bác infor nhà ta nói chỉ có đúng trở lên
Mình alo cho phía đsq NB họ cũng nói thủ tục như vậy
ありがとうmọi người nhiều nha
 takeshi10 Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2010/12/14 21:36 )

Quite a regular
Bạn info ơi cho hỏi về cách "dắt vợ tương lai" qua Nhật giùm thằng bạn.

Thằng bạn mình định cho cô bạn gái qua đi học bên này nhưng để tiết kiệm nó định làm theo cách kết hôn chứ không phải đi du học.

Mình nghe nói nói là có 2 cách:

1. Đăng ký kết hôn ở VN rồi xin các thủ tục để bảo lãnh dạng người thân.
-> Theo cách 1 thì phải về VN tốn kém và đợi khoảng 2 tháng. Nên nó định đăng ký theo kiểu "vắng mặt" nghĩa là ngày đăng ký nó không có ở VN (cái này nyukan mà kiểm tra passport, data xuất nhập cảnh thì biết là thằng này ở Nhật trong ngày đăng ký kết hôn ở Việt Nam )
=> bác thấy làm vậy có ổn không.

2. Bảo lãnh dạng bạn bè qua Nhật du lịch rồi đi đăng ký kết hôn ở bên này sau đó đổi tư cách lưu trú để ở lại theo "chồng".
=> Trường hợp này nếu chỉ được chấp nhận du lịch có 1,2 tuần thì có làm đăng ký kịp không? nếu lỡ hồ sơ xin visa ở VN bị bác thì phải mất bao lâu mới làm lại được (nghe nói là bác 1 lần thì phải đợi đến 6 tháng sau mới được xét lại thì phải)

Bạn xem trả lời giúp gìum thằng bạn em nhé.

takeshi10 Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2010/12/14 21:36 )

Quite a regular
---deleted by Andywong vì post trùng bài---
Lần sau lưu ý chút nhé.
 andywong Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2010/12/14 22:53 )

Home away from home
Cách 1 hay cách 2 cũng đều được Đảng và Nhà nước của chúng ta "hành" cả bạn ạ.

Tớ thấy cách 1 tiện hơn một tí. Tuy nhiên bạn của bạn phải về VN tối thiểu là 2 lần. Đề tài này đã post rồi. Bạn search lại thử xem nhé
 takeshi10 Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2010/12/14 23:52 )

Quite a regular
cám ơn andywong,

nhưng chưa hiểu sao phải về VN 2 lần nhỉ?

thằng bạn mình nói có người quen làm ở UB phường nên nó có thể đăng ký mà không cần phải bay về
 andywong Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2010/12/15 1:04 )

Home away from home
Ac.ac.."thằng bạn" của takeshi10 là người VN ah? Nếu vậy thì chỉ cần về UBND phường một lần làm là xong. Nếu là người Nhật thì chịu khó về 2 lần và thủ tục thì phải làm ở Sở tư pháp tỉnh hoặc thành phố nhé.

Vì là thủ tục đăng ký kết hôn, nên về nguyên tắc sẽ không được chấp thuận đăng ký bằng cách uỷ quyền như các thủ tục khác. Nên chắc chắn là phải về VN rồi.

Nếu cả 2 là người VN thì nên về VN làm cho khoẻ, nếu làm ở Nhật chắc chắn sẽ bị "hành" chết bà.
 anhkawaii Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2010/12/25 12:19 )

Not too shy to talk
hi !!!xin chao moi nguoi !!!
ông xã mình la người nhật ,minh đã ở nhật được 2 năm ,mình định bảo lãnh mẹ mình wa nhật với visa dài hạn có được ko dzay ?vì nếu là visa du lịch thì ko thể đi làm được !!!mong mọi người tư vấn dùm !!!thank you
 quochung Re: Hỏi về chi tiết thủ tục bảo lãnh bạn thân qua Nhật du lịch (2010/12/26 22:11 )

Home away from home
Ox người Nhật thì nhờ ox hỏi Immigration có phải dễ hơn không ?
 hogo HELP ME (2010/12/27 0:00 )

Just popping in
giúp mình với:muốn bảo lãnh bạn bè sang Nhật du lịch nhưng với tư cách là du học tự túc thì có được ko vậy??????seach hết mà ko thấy mục nào dành cho mình hhuhuhuhuh

Advanced search

Thanks to
Thanks to
Việc cần người
Thảo luận mới

Copyright © 2005-2011 Nhatban.net. All Rights Reserved. Supported by SCS (Việt Nam) : Designed By Theme4u.Net